Trang chủ
  SV Đọc gì - Xem gì
  SV với Câu lạc bộ
  Lướt web cùng SV
  Pháp Luật
  Xã Hội
  Giáo Dục
  Nông Nghiệp
  KTế - Thị Trường
  Văn hóa
  T.Nhiên - Môi trường
  Đời Sống Trẻ
  Y Học - Sức Khỏe
  KH. Công Nghệ
  Thế Giới Đó Đây
  Giải Trí - Vui Cười
  Tin Học
  Du học và Việc làm
  Thông tin cần biết
  Góc Truyền thống
  Rao vặt miễn phí
Tìm kiếm

Góc truyền thống
Qui chế công khai
Đơn vị tự giới thiệu
Số lượt truy cập
Từ ngày 10-03-2009
  Hôm nay   2025
  Tuần trước   21962
  Tuần này   18414
Nghiệm thu đề tài NCKH cấp trường của giảng viên khoa Nông nghiệp     Cùng xây dựng ứng dụng chơi nhạc đơn giản trên Android     Mỹ phẩm “dỏm” tràn lan     FPT Telecom tuyển Trưởng phòng Kinh doanh và Nhân viên Kinh doanh dịch vụ viễn thông     Bộ GD-ĐT công bố điểm mới nhất về sửa đổi quy chế thi ĐH, CĐ 2014     Đoàn ĐHAG đạt giải Nhì toàn đoàn - Kỳ thi Olympic Vật lý sinh viên toàn quốc lần thứ XVI    

 Lướt web cùng SV - Pháp Luật  

Các loại tài sản dùng để cầm cố
(21.10.2004, 04:37 pm GMT+7)

Hỏi: Thế nào là cầm cố tài sản? Tôi có một số cổ phiếu muốn đem cầm cố để vay một số tiền thì có được không? Theo quy định của pháp luật thì các loại tài sản nào được dùng để cầm cố?

Tạo trang in

Trả lời: Cầm cố tài sản là việc bên có nghĩa vụ giao tài sản là động sản thuộc sở hữu của mình cho bên có quyền để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự; nếu tài sản cầm cố có đăng ký quyền sở hữu, thì các bên có thể thỏa thuận bên cầm cố vẫn giữ tài sản cầm cố hoặc giao cho người thứ ba giữ. Một tài sản có đăng ký quyền sở hữu theo quy định của pháp luật, có thể được cầm cố để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự, nếu có giá trị lớn hơn tổng giá trị các nghĩa vụ được bảo đảm, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Thời hạn cầm cố tài sản được tính theo thời hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự được bảo đảm bằng cầm cố.

Điều 7 Nghị định số 165/1999/NĐ-CP ngày 19-11-1999 của Chính phủ "Về giao dịch bảo đảm" quy định tài sản cầm cố bao gồm:

- Máy móc, thiết bị, nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu hàng tiêu dùng, kim khí quý, đá quý;

- Tiền Việt Nam, ngoại tệ;

- Trái phiếu, cổ phiếu, tín phiếu, kỳ phiếu, chứng chỉ tiền gửi, thương phiếu, các giấy tờ khác trị giá được bằng tiền;

- Quyền tài sản phát sinh từ quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp; quyền đòi nợ, quyền được nhận số tiền bảo hiểm, các quyền tài sản khác phát sinh từ hợp đồng hoặc từ các căn cứ pháp lý khác;

- Quyền đối với phần vốn góp trong doanh nghiệp, kể cả trong doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài;

- Quyền khai thác tài nguyên thiên nhiên theo quy định của pháp luật;

- Tàu biển theo quy định của Bộ luật Hàng hải Việt Nam, tàu bay theo quy định của Luật Hàng không dân dụng Việt Nam trong trường hợp được cầm cố;

- Lợi tức, các quyền phát sinh từ tài sản cầm cố và các tài sản khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, bà có cổ phiếu thì có quyền dùng cổ phiếu đó cầm cố để vay tiền theo quy định của pháp luật.

----------------------------------

Hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần

Hỏi: Theo quy định của pháp luật về lao động, những đối tượng nào được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần?

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 28 Thông tư số 07/2003/TT-BLĐTBXH ngày 12-3-2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã sửa đổi, bổ sung theo khoản 5, Điều 1, Nghị định 01/2003/NĐ-CP thì những đối tượng được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần bao gồm:

1. Người lao động đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ, nhưng chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội;

2. Người lao động đủ 55 tuổi đối với nam, 50 tuổi đối với nữ nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

3. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên do ốm đau, tai nạn, bệnh nghề nghiệp nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

4. Người đi định cư hợp pháp ở nước ngoài là người được cơ quan nhà nước có thẩm quyền có giấy phép xuất cảnh để đi sinh sống ở nước ngoài (không áp dụng đối với những đối tượng xuất cảnh vì mục đích khác, sau đó ở lại và sinh sống ở nước ngoài);

5. Người lao động làm việc theo hợp đồng có thời hạn đã giao kết đúng quy định của pháp luật lao động trước ngày 1-1-2003 mà chấm dứt hợp đồng lao động sau ngày 1-1-2003 , nếu có đơn tự nguyện thì được trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần.

Xin nói rõ hơn: Mức trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần được tính như sau: Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng một tháng mức bình quân của tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội.


Pháp luật
Theo nhandan.org.vn

 3250 lần đọc

Các tin khác

ÐHAG hôm nay

Khoa học với AGU

Nghiệm thu đề tài NCKH cấp trường của giảng viên khoa Nông nghiệp

Sinh viên Tiêu biểu

Nguyễn Thị Đầm – Cô sinh viên đam mê Lịch sử

Tản mạn

Mùa hè xanh mãi trong tim

Bản tin AGU

ĐHAG nhận hồ sơ xét tuyển nguyện vọng 2 kỳ thi ĐH-CĐ 2014

AGU nối nhịp

Hội thảo “Thúc đẩy ứng dụng và phát triển phần mềm nguồn mở khu vực phía Nam”

Phóng Sự Ảnh

Mùa hè tình nguyện trong ký ức của tôi

e-News và bạn đọc

Thân mời nhận nhuận bút tháng 6/2014

Góc nhìn

Tự tin - chìa khóa thành công

Câu chuyện AGU

Những thí sinh "đặc biệt" trong kỳ thi đại học tại An Giang

Thông báo

Thông tin đăng ký tham gia sinh hoạt hè năm học 2013 - 2014

Góc Thể Thao

ĐH An Giang giao hữu bóng đá với ĐH Đồng Tháp

Kho tàng AGU

Bài viết tổng kết cuộc thi “Áo xanh tình nguyện”: Xanh mãi màu xanh tình nguyện

  Dạy và Học ở AGU
  Chuyên mục Bác Hồ
  Phổ biến GD Pháp Luật
  Thư viện của tôi

  Cuộc thi "Kể chuyện học tập"
  Cuộc thi "Mùa xuân tình yêu"
  Cuộc thi "Cuộc sống muôn màu"
  Cuộc thi "Ơn Thầy"
  Cuộc thi "Áo xanh tình nguyện"

  Phim phóng sự
Phụ trách chung e-News: Nguyễn Thị Bích Châu
Phụ trách biên tập: Nguyễn Ngọc Anh Thư
Email: enews@agu.edu.vn
Trường Đại Học An Giang, 18 Ung Văn Khiêm - TP. Long Xuyên
Giới thiệu | Gởi bài | Quy định